Trang thông tin Điện tử Việt Press

Vụ chuyển nhượng khu đất ở dự án Lux Garden: Chưa đúng quy định

Thứ tư, 09/01/2019, 13:28 PM

Bộ Công Thương đã có kết luận vụ việc Công ty CP Kim Khí TP.HCM chuyển nhượng khu đất rộng hơn 9.000 m2 tại quận 7 (Hiện là chung cư Lux Garden do Đất Xanh Group làm chủ đầu tư).

Theo đó, tại kết luận số 10700/KL-BCT, do Bộ trưởng Bộ Công thương Trần Tuấn Anh ký ngày 27/12/2018, thể hiện vụ chuyển nhượng khu đất rộng hơn 9.000 m2 trên là chưa đúng quy định. 

Cụ thể, khu đất với diện tích hơn 9.000 m2 ở đường Nguyễn Văn Quỳ (P.Phú Thuận, Q.7) được UBND TP.HCM giao cho Công ty CP Kim Khí TP.HCM làm kho chứa hàng từ năm 1990 đến năm 2008.

Tuy nhiên, theo quy hoạch chi tiết 1/2000 do UBND quận 7 phê duyệt thì khu đất này sử dụng làm kho chứa hàng không còn phù hợp nên Công ty CP Kim Khí TP.HCM đã xin chuyển đổi mục đích sử dụng từ hình thức thuê đất sang chế độ giao đất có thu tiền sử dụng đất.

Khu đất rộng hơn 9.000 m2 hiện hình thành nên chung cư Lux Garden

Khu đất rộng hơn 9.000 m2 hiện hình thành nên chung cư Lux Garden

Ngày 22/12/2010, UBND TP.HCM đã ban hành Quyết định duyệt giá trị quyền sử dụng khu đất hơn 9.000 m2 theo giá thị trường để Công ty CP Kim Khí TP.HCM thực hiện nghĩa vụ tài chính khi được chuyển hình thức từ thuê đất sang chế độ giao đất có tiền sử dụng đất.

Lúc này, Công ty CP Kim Khí TP.HCM muốn đầu tư xây dựng công trình chung cư kết hợp thương mại, dịch vụ phải đóng số tiền hơn 84 tỉ đồng. Năm 2011 (sau 6 năm cổ phần hóa), khi nộp đủ tiền sử dụng đất thì khu đất lúc này mới là tài sản cố định vô hình của doanh nghiệp.

Đến tháng 6/2015, đại diện vốn của Tổng Công ty Thép Việt Nam tại Công ty CP Kim Khí TP.HCM đã có công văn bản xin ý kiến Tổng công ty thay đổi phương án chuyển nhượng quyền sử dụng đất đối với dự án chung cư cho Công ty CP thiết kế Xây dựng Hưng Thịnh với giá trị chuyển nhượng 93 tỉ đồng. Tuy nhiên, Tổng Công ty chưa có văn bản trả lời. 

Sau đó, Công ty CP Kim Khí TP.HCM lại chào giá và chuyển nhượng dự án trên cho Công ty CP dịch vụ và xây dựng địa ốc Đất Xanh với giá 102,1 tỉ đồng. Giá trị chuyển nhượng không bao gồm tài sản trên đất.

Bộ Công Thương cho rằng, dự án chưa được Tổng Công ty Thép  Việt Nam cho phép chuyển nhượng, nhưng phía bộ phận đại diện vốn đã hoàn tất hồ sơ trình duyệt là không đúng trình tự phê duyệt. Việc nhượng bán tài sản cố định phải được thực hiện thông qua tổ chức bán đấu giá hoặc do công ty tự tổ chức thực hiện công khai theo đúng trình tự và thủ tục quy định của pháp luật về đấu giá tài sản...

Như vậy, Công ty CP Kim Khí TP.HCM đã không thực hiện việc đấu giá tài sản mà tiến hành chỉ định đơn vị để thực hiện chuyển nhượng nên không đảm bảo tính công khai, minh bạch, dễ tiềm ẩn thiệt hại kinh tế, vi phạm quy định của pháp luật về hình thức chuyển nhượng quyền sử đụng đất.

Bộ Công Thương cho rằng Công ty CP Kim Khí TP.HCM đã chuyển nhượng quyền sử dụng đối với khu đất hơn 9.000 m2 là chưa đúng quy định về chuyển nhượng tài sản cố định theo khoản 3, Điều 16, Nghị định số 09/2009/NĐ-CP ngày 5/2/2009.

Bộ Công Thương kết luận trách nhiệm vụ việc thuộc về Tổng Giám đốc HĐQT của Công ty CP Kim Khí TP.HCM qua các thời kỳ, Ban kiểm soát, Bộ phận đại diện vốn của Tổng Công ty Thép Việt Nam tại Công ty CP Kim khí TP.HCM...

Bên cạnh đó, HĐQT, Tổng Giám đốc của Tổng Công ty Thép Việt Nam cũng phải chịu trách nhiệm về sự việc này. 

Quang Bình

Theo NTD